Vợ "lên giường" với đồng nghiệp, tôi có được quyền nuôi con?

Tôi phát hiện vợ mình đã "lên giường" với nhân viên làm cùng phòng thông qua bạn bè và tin nhắn của hai người.

Tôi họp gia đình bên ngoại và thông báo, buổi họp gia đình vợ tôi có khai nhận là đã từng "lên giường" với người tình, tôi có ghi âm buổi họp này và những lần tôi hỏi vợ.

Sau đó tôi đã gửi đơn ly hôn lên Tòa án sơ thẩm nêu rõ lý do ly hôn của tôi là vợ tôi ngoại tình, và tôi mong muốn mình được quyền nuôi con (con tôi đã hơn 3 tuổi). Vậy tôi cần phải chứng minh những gì để có quyền nuôi con?

Luật sư tư vấn:

Tại Khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân gia đình năm 2000 quy định về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn: “Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác.”.

Tại điểm d mục 11 Nghị quyết 02/2000/NĐ-HĐTP của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao ngày 23 tháng 12 năm 2000 hướng dẫn áp dụng Điều 92 Luật Hôn nhân gia đình đã quy định: “Trong trường hợp vợ, chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần”.

Như vậy, trước hết hai vợ chồng bạn cần thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con. Nếu không thỏa thuận được, và để giành quyền nuôi con, bạn cần đưa ra các chứng cứ chứng minh với tòa án rằng, bạn có điều kiện tốt hơn vợ về mọi mặt để nuôi con phát triển tốt cả về thể chất lẫn tinh thần, như: điều kiện kinh tế, thời gian chăm sóc con của bạn, điều kiện ăn ở, học hành của con… bằng chứng ngoại tình của vợ bạn cũng là điều kiện thuận lợi để bạn được tòa án ưu tiên giành quyền nuôi con cho bạn.

 

theo Vietnamnet

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên