Giao cấu với trẻ chưa vị thành niên, ai phạm tội?

Đối với hành vi giao cấu với trẻ em, theo Điều 115 Bộ luật hình sự qui định thì chỉ truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người đã thành niên.

Bạn đọc Nguyen Thi Cuc Huong (thoisoinoi@...) có hỏi: Cháu tôi sinh 12-1999 bị thiếu niên sinh 1998 giao cấu, theo quy định pháp luật thì hắn chưa đến tuổi thành niên. Vậy ai là người chịu trách nhiệm về hành vi này?

Luật gia Đặng Thu Hiền trả lời:

Quan điểm nhất quán của Đảng và Nhà nước ta đối với người chưa thành niên phạm tội được thể hiện rất đầy đủ trong Bộ luật Hình sự. Theo đó, nguyên tắc xử lý đối với người chưa thành niên phạm tội chủ yếu nhằm giáo dục, giúp đỡ họ sửa chữa sai lầm, phát triển lành mạnh và trở thành công dân có ích cho xã hội. Hình thức xử lý chủ yếu là các biện pháp tư pháp như giáo dục tại xã, phường, thị trấn; việc truy cứu trách nhiệm hình sự và áp dụng hình phạt với họ chỉ áp dụng trong trường hợp cần thiết.

Đối với hành vi giao cấu với trẻ em, theo Điều 115 Bộ luật hình sự qui định thì chỉ truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người đã thành niên. Do vậy, người thiếu niên sinh năm 1997 không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội giao cấu với trẻ em theo Điều 115 Bộ luật hình sự vì người này chưa thành niên, chưa đủ 18 tuổi.

 

theo Công An

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0794.46.33.33 - 0961.98.43.88
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên