Quan hệ tình dục với người yêu sinh năm 1997, có phạm tội?

Em gái đó và gia đình có dọa làm đơn tố cáo em họ em về tội giao cấu với trẻ em.

Bạn đọc Trần Tố Đoan (todoantran0494@...) có hỏi:

Thưa anh chị, cho em hỏi: Em họ em trai sinh năm 1991 có yêu 1 cô gái  sinh năm 1997 nhưng đã chia tay 2 tháng rồi, giờ em gái đó muốn quay lại nhưng em họ em vì nhiều lí do nên không đồng ý. Em gái đó và gia đình có dọa làm đơn tố cáo em họ em về tội giao cấu với trẻ em. Vậy xin hỏi anh chị nếu gia đình đó đưa đơn ra tòa thì em em có bị đi tù không ạ và nếu kiện ra tòa thì cần phải có những bằng chứng gì ạ?

Luật gia Đặng Thu Hiền trả lời:

Trong Bộ luật hình sự, các tội liên quan đến việc xâm hại trẻ em bao gồm: Tội hiếp dâm trẻ em (Điều 112), Tội cưỡng dâm trẻ em (Điều 114), Tội giao cấu với trẻ em (Điều 115). Khái niệm “trẻ em” trong các điều luật nêu trên là người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi. Tình huống bạn hỏi không nói rõ thời gian hai người quan hệ nên không thể tính tuổi chính xác của em gái. Bạn có thể tự kiểm tra việc này để biết em trai mình có phạm tội hay không.

Nếu em trai bạn phạm tội (quan hệ khi bạn gái chưa đủ 16 tuổi) thì có thể bị cơ quan công an điều tra. Bằng chứng để kết tội là các đồ vật, tài liệu liên quan đến vụ án do cơ quan công an thu thập được.

 

 

theo Công an TPHCM

Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2023 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0794.46.33.33 - 0961.98.43.88
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên