Từ vụ bé 27 tháng ngộ độc Paracetamol, bác sĩ mách mẹ cách cách tính liều đơn giản để an toàn cho bé

BS. Trương Hoàng Hưng |

Từ vụ bé 27 tháng ngộ độc Paracetamol, bác sĩ mách mẹ cách cách tính liều đơn giản để an toàn cho bé
Từ vụ bé 27 tháng ngộ độc Paracetamol, bác sĩ mách mẹ cách cách tính liều đơn giản để an toàn cho bé

Vụ việc cháu bé 27 tháng tuổi ở Phú Thọ bị ngộ độc acetaminophen nặng vì được dùng theo liều người lớn đã suýt mất mạng. Câu chuyện trên cho người lớn một lời cảnh tỉnh về an toàn trong sử dụng thuốc với trẻ, ngay cả khi thuốc đó được đánh giá là thông dụng và an toàn nhất với trẻ.

Trẻ em không phải là người lớn thu nhỏ vì vậy khi dùng thuốc người lớn phải biết cách chia liều sao cho an toàn với trẻ. Suckhoedoisong.vn xin giới thiệu bài viết của BS. Trương Hoàng Hưng, bác sĩ chuyên khoa Nhi ở Texas, Hoa Kỳ về cách tính liều thuốc như sau:

VỚI LIỀU THUỐC ACETAMINOPHEN (Paracetamol)

Sơ sinh < 1 tháng

10-15 mg/kg, uống mỗi 6-8h, tối đa 60mg/kg/ngày từ tất cả mọi nguồn

Trẻ nhỏ tới 11 tuổi

10-15 mg/kg, uống mỗi 4-6 giờ, tối đa 75/mg/kg/ngày. Không uống hơn 1g/4h và 4g/ngày từ tất cả mọi nguồn

Từ 12 tuổi trở lên

325-650mg mỗi 4-6 giờ. Không uống hơn 1g/4h và 4g/ngày từ tất cả mọi nguồn

VỚI LIỀU THUỐC IBUPROFEN

< 6 tháng: không dùng vì nguy cơ xuất huyết tiêu hoá và tổn thương thận.

6 tháng- 11 tuổi: 5-10 mg/kg mỗi 6-8 giờ. Tối đa 40 mg/kg/ngày. Uống với thức ăn vì gây xót ruột.

>12 tuổi: 200-400mg mỗi 4-6 giờ. Tối đa 1200 mg/ngày.

Từ vụ bé 27 tháng ngộ độc Paracetamol, bác sĩ mách mẹ cách cách tính liều đơn giản để an toàn cho bé - Ảnh 1.

Bác sĩ chuyên khoa Nhi Trương Hoàng Hưng

Tuy nhiên tính liều như vậy cũng khá phức tạp, phải tính liều mg trên cân nặng, sau đó phải chuyển sang liều mL dựa trên nồng độ thuốc, nếu ai không làm thường xuyên hoặc không giỏi tính toán hay bị nhầm.

Có một cách tính nhanh rất hữu ích có thể dùng cho cả acetaminophen và ibuprofen:

IBUPROFEN: Cân nặng tính bằng kg chia đôi, nếu là số lẻ thì làm tròn xuống số nhỏ hơn, đó là số ml cần cho 1 liều (làm tròn số nhỏ nhằm phòng ngừa quá liều).

VÍ DỤ: bé cân nặng 13kg, chia hai là 6,5, như vậy bé sẽ cần 6 ml Ibuprofen cho mỗi liều.

Tương tự nếu cân nặng không tròn số thì làm tròn xuống số nhỏ mà tính cho an toàn (13.5kg thì dùng 13 mà tính)

ACETAMINOPHEN: Cách tính tương tự như vậy nhưng thay vì dùng đúng cân nặng thì trừ bớt 1 kg rồi chia đôi, đó là số mL cho mỗi liều.

Ví dụ bé cân nặng 13kg thì liều acetaminophen cho mỗi lần là : (13-1)/2 = 6mL

Cách tính này sẽ ra khoảng 14-15mg/kg đối với ACETAMINOPHEN và 9-10mg/kg với IBUPROFEN

Từ 40kg trở lên không cần dùng cách này mà dùng liều như người lớn.

Phòng ngừa quá liều hạ sốt như thế nào?

1. Chỉ dùng khi cần, không nên dùng phòng ngừa hạ sốt.

2.Luôn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng cho tất cả các loại thuốc

3.Nên tính trước liều của con để khi cần thì có sẵn, không lúng túng tính nhầm.

4. KHÔNG UỐNG hai thuốc có thành phần hạ sốt cùng lúc vì có nguy cơ quá liều, một số thuốc cảm ho có sẵn thành phần hạ sốt trong đó, nếu uống thêm thuốc sốt sẽ thành uống gấp đôi. (coi hình chai thuốc Mucinex sẽ rõ)

5. Tuyệt đối không uống quá liều được khuyến cáo.

6. Nếu là thuốc nước, nên đo chính xác bằng dụng cụ đo lường, không nên nhắm chừng.

7. Nên ghi lại liều lượng, số lần thuốc con đã uống

8. Thuốc nên để ngoài tầm với của con, đóng chặt nắp.

9. Không cần uống ibuprofen và acetaminophen cùng lúc để hạ sốt

Nhân viên y tế phải nên hướng dẫn cụ thể rõ ràng liều thuốc cho người nhà.

theo Sức khỏe đời sống

Đọc thêm về:

    Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email songkhoe@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ
      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2020 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980