Thất nghiệp vì Covid năm 2021 có được lĩnh BHXH một lần không?

PV |
Thất nghiệp vì Covid năm 2021 có được lĩnh BHXH một lần không?
Thất nghiệp vì Covid năm 2021 có được lĩnh BHXH một lần không?

Quy định pháp luật hiện nay không cho phép người lao động rút BHXH 1 lần ngay sau khi nghỉ việc. Nhưng người lao động có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp hoặc bảo hiểm thất nghiệp.

Theo báo cáo của Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB-XH), trong 7 tháng năm 2021 thị trường lao động Việt Nam có những diễn biến không theo xu hướng của thời gian chưa có dịch, bị tác động theo chiều hướng tiêu cực cùng với tốc độ gia tăng số ca nhiễm Covid-19.

Số lao động thất nghiệp gia tăng do nhiều doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh không còn khả năng chống đỡ với dịch bệnh nên buộc phải cắt giảm lao động.

Số người thất nghiệp trong quý 2/2021 là 1,2 triệu người (2,62%), tăng so với quý I là 0,2% và 0,46% so với cùng kỳ năm 2019. Tháng 7 với mức độ phức tạp của dịch bệnh, số lao động thất nghiệp tăng cao, kéo theo tỷ lệ thất nghiệp trong độ tuổi lao động ở khu vực thành thị lên hơn 4%.

Thất nghiệp vì Covid năm 2021 có được lĩnh BHXH một lần không? - Ảnh 1.

Người lao động có thể nhận trợ cấp thất nghiệp trong lúc khó khăn (ảnh minh hoạ)

Trong lúc khó khăn về tài chính, rất nhiều người đã nghĩ đến phương án lĩnh BHXH một lần để có tiền trang trải cho cuộc sống trước mắt. Tuy nhiên, những người thất nghiệp trong năm 2021 không thể lĩnh ngay BHXH một lần.

Bởi theo quy định tại khoản 1 Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13, người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau 01 năm nghỉ việc, không tiếp tục tham gia BHXH thì mới đủ điều kiện rút tiền BHXH 1 lần. Điều này có nghĩa, nếu bị thất nghiệp trong năm 2021 thì sau 12 (sang năm 2022), người lao động mới được làm thủ tục nhận BHXH 1 lần.

Trước mắt, để giải quyết khó khăn, ngay sau khi nghỉ việc, người lao động có thể làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trong đó khoản tiền trợ cấp thất nghiệp hằng tháng (bằng 60% bình quân tiền lương tháng đóng BHXH) sẽ giúp người lao động vơi bớt gánh nặng về kinh tế.

Ngoài ra, nếu không đủ điều kiện nhận trợ cấp thất nghiệp, người lao động có thể làm thủ tục để nhận hỗ trợ 3,71 triệu đồng theo Nghị quyết 68/NQ-CP của Chính phủ.

theo VOV

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email kinhdoanh@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên