Trong thời gian chờ đổi biển số không được sử dụng xe?

HD |

(Soha.vn) - Tôi vẫn có giấy hẹn đổi biển nhưng CSGT nói với tôi trong thời gian đổi biển số không được sử dụng xe trên đường?

Bạn đọc Lê Xuân Nghĩa ở địa chỉ mail: xn_mh...@gmail.com phản ánh, tôi đang trong thời gian chờ sang tên đổi chủ cho chiếc xe tôi sử dụng.

Tôi vẫn dùng xe đi làm, nhưng vừa rồi, khi đang lưu thông tôi bị cảnh sát giao thông dừng xe và bị phạt lỗi không có biển số. Đồng thời là giữ xe.

Vì theo giấy hẹn của phòng cảnh sát giao thông phải 1 tháng mới cấp lại biển số mới. Tôi vẫn có giấy hẹn đổi biển nhưng CSGT nói với tôi trong thời gian đổi biển số không được sử dụng xe trên đường?

Trả lời:

Liên quan đến vấn đề bạn thắc mắc, chúng tôi xin trả lời như sau:

Về việc bạn được cấp giấy hẹn của phòng cảnh sát giao thông trong thời gian chờ đổi biển là thực hiện theo quy định tại thông tư 12/2013/TT-BCA của Bộ Công an sửa đổi, bổ sung khoản 3 Điều 20 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010.

Theo quy định tại Thông tư này, sau khi làm các thủ tục cần thiết theo quy định, cảnh sát giao thông sẽ tiến hành thu hồi đăng ký xe, biển số xe và cấp một giấy hẹn ngày cấp đăng ký, biển số mới có giá trị trong vòng 30 ngày để chờ cấp biển mới.

Và nhiều cán bộ giải thích rằng, chỉ cần có giấy hẹn này còn giá trị thì vẫn có thể điều khiển xe lưu thông bình thường trên đường.

Ảnh minh hoạ (nguồn: Tuổi trẻ).
Ảnh minh hoạ (nguồn: Tuổi trẻ).

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 3, điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ - CP của Chính phủ về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ có quy định phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

Không gắn biển số (nếu có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với số hoặc ký hiệu trong Giấy đăng ký; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Đồng thời, sẽ bị xử phạt hình thức bổ sung là tạm giữ phương tiện đến 10 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với những hành vi vi phạm.

Trong hệ thống văn bản pháp luật của Việt Nam thì Nghị định là của Chính phủ ban hành nên giá trị pháp lý cao hơn so với Thông tư được Bộ Công an ban hành.

Chính vì vậy, việc cảnh sát giao thông tiến hành xử phạt và tạm giữ phương tiện của bạn là đúng theo quy định của pháp luật.

Về việc này, thực tế, đây là sự chồng chéo, chưa rõ ràng trong các quy định. Trong thời gian qua đã gây ra nhiều ý kiến, tranh cãi và theo thông tin mới nhất chúng tôi nắm được, lãnh đạo Bộ Công an cho biết, đang tiến hành sớm việc sửa lại thông tư cho phù hợp với quy định pháp luật hiện hành.

Và một số CA các tỉnh hiện nay, cũng đã đưa ra các văn bản yêu cầu chỉ tiến hành thu lại giấy đăng ký xe, còn biển số thì khi nào cấp lại biển số mới thì mới tiến hành thu hồi biển số cũ.

Đối với trường hợp của bạn ở đây, bạn nên trực tiếp đến cơ quan công an nơi đang tạm giữ xe của bạn, mang theo giấy hẹn đổi biển để trình bày lại về vấn đề này, đồng thời cũng nói rõ về bất cập, chồng chéo như chúng tôi đã tư vấn ở trên. Chăc chắn bạn sẽ nhận được sự linh động, giải quyết.

Bạn đọc có thể gửi các tình huống thắc mắc về tòa soạn theo email: cudanmang@soha.vn hoặc đóng góp ý kiến ở phần Comment cuối bài.

 

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email cudanmang@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0794.46.33.33 - 0961.98.43.88
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên