Bị tạm giữ bằng lái có được điều khiển phương tiện tiếp không?

HD |

(Soha.vn) - Mặc dù đang bị giữ bằng lái trong thời hạn giải quyết nhưng khi vi phạm lỗi mới, cảnh sát giao thông vẫn bắt nộp phạt lỗi không có bằng lái...

Bạn đọc Nguyễn Thái Bình (ở Lương Sơn, Hoà Bình) phản ánh, vào khoảng giữa tháng 5, khi điều khiển xe ôtô tải loại 1,5 tấn lưu thông trên Quốc lộ 6, thuộc địa phận Hà Nội, anh có bị xử phạt lỗi vi phạm tốc độ kèm theo hình thức xử phạt bổ sung là tạm giữ bằng lái xe 30 ngày.

Sau đó, trong quá trình lưu thông, anh lại tiếp tục vi phạm lỗi đi lấn làn. Khi cảnh sát giao thông xử lý, anh đã trình bày và đưa biên bản thể hiện bằng lái đang bị tạm giữ trong thời hạn 30 ngày kể trên. Tuy nhiên, cảnh sát giao thông không chấp nhận biên bản và yêu cầu anh phải nộp phạt cả lỗi không có bằng lái xe.

Vậy, theo quy định hiện hành, nếu bị tạm giữ bằng lái có được tiếp tục điều khiển phương tiện hay không? Và nếu cảnh sát giao thông làm sai thì phải làm gì để khiếu nại?

Trả lời:

Liên quan đến vấn đề anh Bình hỏi, chúng tôi trả lời như sau:

Tại khoản 2 sửa đổi, bổ sung Điều 54 trong Nghị định 71/2012/NĐ - CP đã quy định rõ:

Để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

Ảnh minh hoạ (nguồn: Báo người lao động).
Ảnh minh hoạ (nguồn: Báo người lao động).

Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản này, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.

Như vậy, nếu bạn vi phạm lỗi nào đó mà bị CSGT tạm giữ giấy tờ xe thì bạn được tiếp tục chạy xe. Tuy nhiên, nếu trong quá trình bạn điều khiển xe mà bị CSGT tiếp tục chặn xe để kiểm tra thì căn cứ vào thời hạn hẹn giải quyết vi phạm để xác định lỗi của bạn.

Cụ thể như sau:

- Nếu đang trong thời gian hẹn giải quyết ghi trong biên bản và đã bị tạm giữ một loại hoặc hết các giấy tờ xe, bạn chỉ bị lập biên bản về hành vi vi phạm mới (nếu có) và bị tạm giữ xe.

- Nếu quá thời hạn hẹn mà chưa đến cơ quan công an để giải quyết, bạn tiếp tục điều khiển xe sẽ bị xử phạt hành vi không có giấy tờ.

- Trường hợp tiếp tục vi phạm hành vi mới thì bị lập biên bản về hành vi không có giấy tờ và hành vi vi phạm mới, bị tạm giữ một trong các loại giấy tờ còn lại hoặc tạm giữ xe.

Và như bạn trình bày, việc bạn bị tạm giữ bằng lái xe vẫn đang trong thời gian hẹn giải quyết như trong biên bản nhưng khi bạn vi phạm lỗi mới, cảnh sát giao thông ngoài xử lý lỗi mới lại vẫn yêu cầu bạn phải nộp phạt cả lỗi không có giấy phép lái xe là sai so với quy định.

Về vấn đề này, bạn có thể đơn trực tiếp hoặc làm đơn khiếu nại gửi lãnh đạo cơ quan cảnh sát giao thông nơi xử lý lỗi của bạn để được giải quyết.

Bạn đọc có thể gửi các tình huống thắc mắc về tòa soạn theo email: cudanmang@soha.vn hoặc đóng góp ý kiến ở phần Comment cuối bài.

 

Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2023 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0794.46.33.33 - 0961.98.43.88
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên