Thai nhi có được chia di sản thừa kế?

Trước đây, chồng tôi có vợ và 3 con. Sau khi vợ mất 3 năm, chồng tôi kết hôn với tôi. Chúng tôi sống với nhau 7 năm, có một con chung 5 tuổi và hiện nay tôi mang thai được 7 tháng.

Cách đây 3 tháng, vì tai nạn giao thông chồng tôi đã qua đời. Hiện nay, các con của chồng tôi đang định chia thừa kế di sản của chồng tôi. Nhưng không nghe mọi người tính đến việc chia di sản cho đứa con sắp chào đời của tôi! Đứa con này của tôi đã chịu thiệt thòi vì không biết mặt cha, không lẽ lại không được hưởng di sản của cha để lại sao?

P.T.N.D. (Long Hồ, Vĩnh Long)

Luật sư trả lời:

Về trường hợp này, chị yên tâm. Bởi, cha, mẹ của chồng chị (nếu còn sống vào thời điểm mở thừa kế, tức thời điểm chồng chị mất), chị (là vợ) và các con của chồng chị là những người cùng hàng thừa kế thứ nhất được hưởng di sản của chồng chị để lại.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 685 Bộ luật Dân sự: Khi phân chia di sản nếu có người thừa kế cùng hàng đã thành thai nhưng chưa sinh ra thì phải dành lại một phần di sản bằng phần mà người thừa kế khác được hưởng, để nếu người thừa kế đó còn sống khi sinh ra, được hưởng; nếu chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng.

 

theo Báo Vĩnh Long

Đọc thêm về:

    Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ
    CÙNG CHUYÊN MỤC

    TIN NỔI BẬT SOHA

      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2021 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980

      Chat với tư vấn viên