Đi XKLĐ gửi tiền về cho chồng, ly hôn tài sản chia thế nào?

Độc giả manhth...@gmail.com |

(Soha.vn) - Số tiền em đã gửi về cho chồng suốt thời gian em XKLĐ tại nước ngoài thì sẽ được chia thế nào nếu ly hôn?

Em hiện mới đi lao động tại cộng hòa Síp được 6 năm 3 tháng về. Em đã có chồng và 2 con, trong thời gian lao động tại nước ngoài toàn bộ tiền lương em đã gửi hết cho chồng, nay về Việt Nam em có nguyện vọng tiếp tục sang lao động để thêm thu nhập cho gia đình lúc các cháu còn nhỏ nhưng chồng và gia đình nhà chồng em không đồng ý. Chồng em đã làm đơn ly hôn và em đã ký.

Em xin được anh chị tư vấn giúp em số tiền em đã gửi về cho chồng suốt thời gian em lao động tại nước ngoài mà em không giữ được hóa đơn vậy khi ly hôn toàn bộ số tiền mà em gửi về cho chồng em sẽ được giải quyết như thế nào?

Em xin cảm ơn và rất mong nhận được hồi âm sớm nhất.

Luật sư Bùi Phương Lan – Phó trưởng Văn phòng luật sư Danh Chính tư vấn:

Căn cứ các thông tin bạn cung cấp, sau khi nghiên cứu các quy định của pháp luật liên quan, chúng tôi xin được đưa ra một số ý kiến pháp lý để bạn tham khảo.

Luật Hôn nhân và gia đình quy định: Điều 90. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn và sự thỏa thuận về tài sản và con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con; nếu không thỏa thuận được hoặc tuy có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án quyết định.

Vậy trong trường hợp vợ chồng bạn cùng ký đơn xin ly hôn thì Tòa án sẽ thụ lý giải quyết.

Về vấn đề tài sản giữa hai vợ chồng, về nguyên tắc, nếu hai vợ chồng bạn không thể tự thỏa thuận được thì có quyền nhờ Tòa án giải quyết. Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

Điều 95. Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn

1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

Đối với số tiền bạn gửi về cho chồng trong thời gian làm việc tại nước ngoài, về nguyên tắc đó là tài sản chung của hai vợ chồng, nhưng nếu tại Tòa án, chồng bạn phủ nhận việc đó thì bạn có nghĩa vụ phải chứng minh cho yêu cầu của mình.

Điều 79 Bộ luật Tố tụng dân sự quy định về nghĩa vụ chứng minh, theo đó, khoản 4 quy định: “Đương sự có nghĩa vụ đưa ra chứng cứ để chứng minh mà không đưa ra được chứng cứ hoặc không đưa ra đủ chứng cứ thì phải chịu hậu quả của việc không chứng minh được hoặc chứng minh không đầy đủ”. Vậy nếu bạn không chứng minh được, và chồng bạn cố tình phủ nhận thì Tòa án sẽ không có cơ sở để xem xét về số tiền đó.

Luật sư Bùi Phương Lan

Luật sư Bùi Phương Lan hiện là phó trưởng văn phòng luật sư Danh Chính. Luật sư Bùi Phương Lan cũng đã có 8 năm trong nghề với những kinh nghiệm về các vụ án hình sự, dân sự.

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên