Bị lập biên bản vi phạm giao thông, nộp phạt thế nào?

Khi nộp phạt, bạn chỉ cần nộp tiền, CSGT không có quyền tịch thu giấy phép lái xe hay các loại giấy tờ khác của bạn.

Em bị phạt vì lỗi không đội mũ bảo hiểm và bị công an giao thông lập biên bản vi phạm hành chính vì tội không đội mũ bảo hiểm. Cho em hỏi khi nhận được biên bản này thì mình cần phải làm gì? Và khi đóng tiền phạt cần mang theo giấy tờ gì?

Trả lời:

Tại Điểm i, khoản 3, Điều 6, Nghị định 171/2013/NĐ – CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định, hành vi không đội mũ bảo hiểm bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Như vậy, Nghị định này quy định hành vi vi phạm nêu trên chỉ bị phạt tiền mà không bị tịch thu giấy phép lái xe. Do đó, khi nộp phạt, bạn chỉ cần nộp tiền, CSGT không có quyền tịch thu giấy phép lái xe hay các loại giấy tờ khác của bạn.

 

theo Seatimes

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên