Viện kiểm sát có quyền lật lại vụ án sau khi đã tuyên không?

Bùi Ngọc |

(Soha.vn) - Xin luật sư cho biết: Viện kiểm sát nhân dân tỉnh có quyền lật lại vụ án không vì đã quá 15 ngày không ai kháng cáo?

Anh A cầm 10 triệu của bà B, hứa đi lo lót, nhưng không lo được và tiêu hết cả 10 triệu đó. Bà B tức giận và uất lên nên đã kiện anh A ra Tòa. Bà B có đơn xin giảm án cho anh A và nhà anh A là gia đình có công với cách mạng. Do đó, Toà án huyện đã xử anh B 12 tháng tù treo.

Xét xử xong, đến nay đã 1 tháng mà không ai kháng cáo. Bây giờ anh A nghe được thông tin rằng Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh muốn lật lại vụ án vì cho là xử nhẹ.

Xin luật sư cho biết: Viện kiểm sát nhân dân tỉnh có quyền lật lại vụ án không vì đã quá 15 ngày không ai kháng cáo?

Luật sư Trương Quốc Hòe, trưởng văn phòng Luật Interla trả lời:

Qua những thông tin mà bạn cung cấp, áp dụng các quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi có ý kiến tư vấn như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 232 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003 thì:

“Điều 232. Kháng nghị của Viện kiểm sát

Viện kiểm sát cùng cấp và Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp có quyền kháng nghị những bản án hoặc quyết định sơ thẩm.”

Như vậy, Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh cũng có quyền kháng nghị đối với bản án hình sự sơ thẩm.

Mặt khác, tại khoản 1 Điều 234 Bộ luật tố tụng hình sự quy định về thời hạn kháng nghị như sau:

“ Điều 234. Thời hạn kháng cáo, kháng nghị

1. Thời hạn kháng cáo là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án. Đối với bị cáo, đương sự vắng mặt tại phiên tòa thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.

Thời hạn kháng nghị của Viện kiểm sát cùng cấp là mười lăm ngày, của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là ba mươi ngày, kể từ ngày tuyên án.”

Theo quy định này thì mặc dù đã hết thời hạn kháng cáo, nhưng nếu vẫn trong thời hạn kháng nghị thì Viện kiểm sát vẫn có quyền kháng nghị. Thời hạn kháng nghị của Viện kiểm sát nhân dân cấp trên (trong vụ việc mà bạn thắc mắc thì Viện kiểm sát cấp trên ở đây là Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh) là 30 ngày kể từ ngày tuyên án.

Vì trong vụ việc bạn thắc mắc, bạn chưa nêu rõ hiện tại, Viện kiểm sát nhân dân cấp tỉnh đã có kháng nghị hay chưa và thời gian kể từ ngày tuyên án đến khi có kháng nghị của Viện kiểm sát cấp tỉnh là bao lâu (01 tháng) nên chúng tôi đưa ra các trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Viện kiểm sát cấp tỉnh chưa có kháng nghị, và thời gian kể từ khi tuyên án là từ đủ 01 tháng (30 ngày): Trong trường hợp này, Viện kiểm sát cấp tỉnh không còn thời hạn để kháng nghị nữa. Do đó, Viện kiểm sát không thể lật lại vụ án nếu thuộc trường hợp này. Trường hợp 2: Viện kiểm sát cấp tỉnh đã có kháng nghị và thời gian kể từ khi tuyên án đến khi có kháng nghị là chưa đủ 30 ngày. Trong trường hợp này, thời hạn kháng nghị vẫn còn. Do đó, Viện kiểm sát cấp tỉnh vẫn có thể lật lại vụ án.

Luật sư Trương Quốc Hòe - Trưởng văn phòng luật sư InterLa (Đoàn Luật sư Hà Nội).
Luật sư Hòe luôn có những phân tích sắc sảo với mỗi vụ án. Ông từng tham gia bào chữa và giúp đỡ bào chữa miễn phí cho nhiều người dân. Vị luật sư này từng tham gia bào chữa cho nhiều tội phạm tuổi vị thành niên.

Luật sư Trương Quốc Hòe - Trưởng văn phòng luật sư InterLa (Đoàn Luật sư Hà Nội).

Luật sư Hòe luôn có những phân tích sắc sảo với mỗi vụ án. Ông từng tham gia bào chữa và giúp đỡ bào chữa miễn phí cho nhiều người dân. Vị luật sư này từng tham gia bào chữa cho nhiều tội phạm tuổi vị thành niên.

 

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên