Vụ cấp nhầm thuốc phá thai cho 3 bà bầu: VNPT Tiền Giang nói 'không phải lỗi phần mềm'

P.N |

Theo VNPT Tiền Giang, việc cấp nhầm thuốc phá thai là do nhân viên cấp phát thuốc chưa đúng theo loại thuốc trong đơn thuốc đã được bác sĩ chỉ định chứ không phải lỗi của phần mềm.

Liên quan đến việc cấp nhầm thuốc phá thai cho 3 thai phụ ở huyện Tân Phước (Tiền Giang) ngày 9/3, bác sĩ Lê Văn Đức, Giám đốc Trung tâm y tế huyện này cho biết trên VTV24, sự cố xảy ra là do phần mềm quản lý bệnh viện của VNPT.

Cụ thể, 2 tên thuốc gần giống nhau, 1 loại dưỡng thai và 1 loại có khả năng sảy thai, nhưng phần mềm thì không ghi hàm lượng 100 mg và 200 mg. Ngoài ra, 2 tên thuốc cũng na ná nhau nên khó nhận diện.

Tuy nhiên, ngày 4/3, ông Nguyễn Văn Thái, Giám đốc VNPT Tiền Giang đã có văn bản phản hồi về vấn đề này.

Cụ thể, trên báo Thanh Niên, VNPT Tiền Giang cho hay, đơn thuốc trên phần mềm VNPT HIS có đầy đủ thông tin tên thuốc, hàm lượng theo yêu cầu của Bộ Y tế.

Việc kê đơn thuốc cho bệnh nhân do bác sĩ điều trị chỉ định đã có đầy đủ thông tin: tên thuốc, hàm lượng, số lượng và hướng dẫn sử dụng.

Việc cấp phát thuốc trong phần mềm VNPT HIS theo đúng quy trình, bác sĩ chỉ định cận lâm sàng ra đơn thuốc, ký tên và chuyển đến các bộ phận cấp phát thuốc cho bệnh nhân.

Theo VNPT Tiền Giang, việc cấp thuốc nhầm là do nhân viên cấp phát thuốc chưa đúng theo loại thuốc trong đơn thuốc đã được bác sĩ chỉ định chứ không phải lỗi của VNPT HIS.

Trên Gia Đình Mới, ThS.BS Lưu Quốc Khải, Trưởng khoa Đẻ A2, Bệnh viện Phụ sản Hà Nội cũng cho rằng, việc nhầm lẫn được giải thích do tên hai loại thuốc gần giống nhau và phần mềm tại trung tâm không ghi rõ hàm lượng thuốc là hết sức vô lý.

Bởi mỗi loại thuốc đều có tên khác nhau, thành phần, hàm lượng các chất trong thuốc khác nhau nên không thể nhầm lẫn như vậy.

Trước đó, chiều ngày 9/3/2018, Trung tâm y tế huyện Tân Phước đã kê đơn thuốc về nhà uống để dưỡng thai cho 3 thai phụ, trong đó có thuốc Misoprostol - 200 mcg.

Theo VTV24, đây là loại thuốc dùng để chấm dứt thai kỳ (bỏ thai) khi kết hợp phác đồ 2 viên.

Hậu quả của việc cấp nhầm thuốc phá thai là 1 thai nhi chết trong bụng mẹ. May mắn khi 1 sản phụ khác giữ được thai, 1 trường hợp chưa uống thuốc.

Sau khi vụ việc xảy ra, theo VnExpress, 3 cán bộ thuộc bộ phận cấp thuốc tại Trung tâm y tế huyện Tân Phước đã bị đình chỉ công tác.

Tổng hợp

Đọc tin tức mới nhất, xem tin thời sự nóng tại Soha.Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email thoisuxahoi@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên