Nghỉ thai sản không được tính đóng BHXH, đúng hay sai?

Nghỉ thai sản không được tính đóng BHXH, đúng hay sai?
Nghỉ thai sản không được tính đóng BHXH, đúng hay sai?
Hình minh họa

Theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Luật BHXH, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH.

Tôi ký HĐLĐ với công ty từ tháng 7-1991, đến tháng 7-1994 tôi nghỉ sinh con, được hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên công ty ghi trong sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) của tôi là: tạm ngừng đóng BHXH từ tháng 7 đến tháng 12-1994. Vậy công ty đúng hay sai? (phuonganhktm78@)

Trả lời:

Theo quy định Điều 114 Bộ luật lao động năm 1994, trong thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại Điều 114 của Bộ luật lao động, người lao động nữ đã đóng BHXH được trợ cấp BHXH bằng 100% tiền lương.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 35 Luật BHXH, thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng BHXH. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH.

Đối với trường hợp của bạn nêu, tại thời điểm bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con pháp luật chưa có quy định cụ thể. Tuy nhiên áp dụng các quy định pháp luật tương tự như nêu trên, bạn có quyền yêu cầu công ty liên hệ với tổ chức BHXH xác nhận lại thời gian từ tháng 7 đến tháng 12-1994 được tính là thời gian bạn đóng BHXH.

 

theo Tuổi trẻ

Đọc thêm về:

    Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ
    CÙNG CHUYÊN MỤC

    TIN NỔI BẬT SOHA

      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2019 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980