Nam 17, nữ 16 yêu nhau và quan hệ tình dục có bị phạt tù?

Em năm nay 17 tuổi, bạn gái em đủ 16 tuổi. Em và bạn gái đã có quan hệ. Gia đình bạn gái em ngăn hai đứa không được qua lại với nhau.

Nếu bên gia đình bạn gái em thưa kiện, em bị kết tội gì? Và bị phạt như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Theo thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi hiểu rằng việc hai bạn quan hệ là thuận tình. Do đó, hành vi của bạn không có dấu hiệu của Tội hiếp dâm (Điều 111); Tội hiếp dâm trẻ em (Điều 112); Tội cưỡng dâm (Điều 113) và Tội cưỡng dâm trẻ em (Điều 114), vì hành vi khách quan của các tội này là hành vi giao cấu trái ý muốn của nạn nhân, hoặc dùng thủ đoạn khiến người lệ thuộc mình hoặc người đang ở trong tình trạng quẫn bách phải miễn cưỡng giao cấu với mình.

Mặt khác, bạn mới 17 tuổi (chưa thành niên) nên hành vi của bạn cũng không có dấu hiệu của “Tội giao cấu với trẻ em” (Điều 115 BLHS), theo đó: “Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.”

Chính vì vậy, nếu việc giao cấu giữa bạn và bạn gái là thuận tình thì hành vi của bạn không trái pháp luật, không phải chịu bất kỳ trách nhiệm pháp lý nào. Tuy nhiên, bạn và bạn gái của bạn còn quá trẻ, chưa phát triển hoàn thiện về nhận thức và thể chất nên việc các bạn có quan hệ sẽ ảnh hưởng không tốt đến sự phát triển lành mạnh về thể chất và tâm sinh lý cho cả hai bạn. Do đó, hai bạn chỉ nên có các mối quan hệ trong sáng, sẽ tốt hơn cho tương lại của cả hai bạn.

 

theo Vietnamnet

Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2023 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0794.46.33.33 - 0961.98.43.88
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên