Hàng trúng thưởng có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Lê Nguyễn |

(Soha.vn) - Tôi có tham gia 1 chương trình khuyến mại của 1 cửa hàng và trúng thưởng là sản phẩm có giá trị 10,5tr đồng.

Tuy nhiên cửa hàng yêu cầu tôi phải đóng tiền thuế TNCN cho sản phẩm đó. Vậy tôi muốn hỏi yêu cầu đó có hợp lý không?

Luật sư Trịnh Cẩm Bình - Giám đốc Công ty Luật Biển Đông trả lời tư vấn:

Theo quy định tại Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12 của Quốc Hội thì thu nhập chịu thuế gồm cả thu nhập từ trúng thưởng, trong đó có: Trúng thưởng xổ số; trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại; trúng thưởng trong cá cược, casino; trúng thưởng tong các trò chơi, cuộc thi có thưởng..”

Điều 15 Luật thuế thu nhập cá nhân quy định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần thu nhập vượt trên 10 triệu đồng mà bạn nhận được trong từng lần trúng thưởng và thời điểm xác định thu nhập chịu thuế là thời điểm cửa hàng trả thu nhập cho bạn.

Do đó, bạn trúng thưởng 10,5 triệu nên bạn phải nộp thuế thu nhập cá nhân là phần giá trị vượt trên 10 triệu, tức là 500.000 đồng x thuế suất 10%.

Do bạn nhận trúng thưởng là sản phẩm nên để xác định thu nhập chịu thuế cần quy đổi ra đồng Việt Nam theo giá thị trường của sản phẩm đó tại thời điểm cửa hàng trả sản phẩm trúng thưởng cho bạn.

Theo các quy định trên, cửa hàng yêu cầu bạn nộp thuế thu nhập cá nhân đối với sản phẩm được trúng thưởng là hợp lý.

Luật sư Trịnh Cẩm Bình

Luật sư Trịnh Cẩm Bình - Giám đốc công ty Luật Biển Đông có trên 10 năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng giải quyết các vụ án hình sự, dân sự...

Luật sư Bình thường xuyên tham gia tư vấn, trợ giúp, phổ biến pháp luật cho nhiều cơ quan và người dân tại các phường, xã trên khắp địa bàn thành phố Hà Nội.

Công ty luật Biển Đông có đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn nhiều kinh nghiệm. Tham gia giải quyết các kiện tụng dân sự và hình sự khắp tỉnh thành trên cả nước.

 

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email {email}@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0794.46.33.33 - 0961.98.43.88
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên