Bạn lấy trộm laptop đã mua trả, có dừng điều tra được không?

Gia Huy |

(Soha.vn) - Tôi từng bị mất trộm laptop và báo công an nhưng sau đó bạn cùng phòng đã thú nhận là thủ phạm lấy đồ và đã đền 1 laptop. Tôi muốn yêu cầu dừng điều tra được không?

Tôi từng bị mất laptop và báo công an ngay sau đó. Công an tiếp nhận vụ việc nhưng sau đó bạn cùng phòng đã thú nhận rằng là thủ phạm lấy đồ của tôi và đã đền 1 laptop có giá trị tương đương.

Tôi muốn đề nghị không điều tra và truy tố bạn cùng phòng nữa vì dù sao tài sản đã lấy lại được và tôi không muốn phải qua lại cơ quan công an nhiều. Vậy tôi phải làm thế nào để có thể yêu cầu dừng điều tra?

Trả lời: Căn cứ vào những thông tin mà bạn đưa ra, áp dụng quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi đã nghiên cứu và đưa ra một số ý kiến tư vấn như sau:

Theo quy định tại Điều 164 Bộ luật tố tụng hình sự 2003 thì:

“Điều 164. Đình chỉ điều tra

2. Cơ quan điều tra ra quyết định đình chỉ điều tra trong những trường hợp sau đây:

a) Có một trong những căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 105 và Điều 107 của Bộ luật này hoặc tại Điều 19, Điều 25 và khoản 2 Điều 69 của Bộ luật hình sự;

b) Đã hết thời hạn điều tra mà không chứng minh được bị can đã thực hiện tội phạm.”.

Như vậy, các trường hợp cơ quan điều tra sẽ ra quyết định đình chỉ điều tra gồm:

-    Đã hết thời hạn điều tra mà không chứng minh được bị can đã thực hiện tội phạm;

-    Người có yêu cầu khởi tố rút yêu cầu khởi tố theo quy định tại khoản 2 Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự;

-    Thuộc trường hợp tự ý nửa chừng chấm dứt việc phạm tội;

-    Thuộc một trong những trường hợp được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 25 BLHS.

-    Người chưa thành niên phạm tội được miễn trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 2 Điều 69 BLHS.

-    Thuộc một trong những trường hợp không khởi tố vụ án theo quy định tại Điều 107 BLTTHS đó là:

    Không có sự việc phạm tội;

    Hành vi không cấu thành tội phạm;

    Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội chưa đến tuổi chịu trách nhiệm hình sự;

    Người mà hành vi phạm tội của họ đã có bản án hoặc quyết định đình chỉ vụ án có hiệu lực pháp luật;

    Đã hết thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự;

    Tội phạm đã được đại xá;

    Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội đã chết, trừ trường hợp cần tái thẩm đối với người khác.

Đối chiếu với vụ việc của bạn, bạn có thể viết đơn tường trình về việc bạn đã tìm lại được máy tính đã bị mất của mình (trong đó cần nêu rõ máy tính không hề bị mất mà có thể là do bạn để quên ở đâu đó và được người nhặt được đem trả….) gửi đến cơ quan điều tra. Cơ quan điều tra sẽ căn cứ vào quy định tại khoản 1 Điều 107 BLTTHS để xác định không có sự việc phạm tội xảy ra và căn cứ vào điểm a khoản 2 Điều 164 BLTTHS để ra quyết định đình chỉ điều tra vụ án.

Luật sư Trương Quốc Hòe - Trưởng văn phòng luật sư InterLa (Đoàn Luật sư Hà Nội).
Luật sư Hòe luôn có những phân tích sắc sảo với mỗi vụ án. Ông từng tham gia bào chữa và giúp đỡ bào chữa miễn phí cho nhiều người dân. Vị luật sư này từng tham gia bào chữa cho nhiều tội phạm tuổi vị thành niên.

Luật sư Trương Quốc Hòe - Trưởng văn phòng luật sư InterLa (Đoàn Luật sư Hà Nội).

Luật sư Hòe luôn có những phân tích sắc sảo với mỗi vụ án. Ông từng tham gia bào chữa và giúp đỡ bào chữa miễn phí cho nhiều người dân. Vị luật sư này từng tham gia bào chữa cho nhiều tội phạm tuổi vị thành niên.

 

Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2023 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0794.46.33.33 - 0961.98.43.88
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên