Một phụ nữ tử vong bất thường nghi liên quan đến tiêm filler nâng ngực

Kim Dung/VOV-TPHCM |
Một phụ nữ tử vong bất thường nghi liên quan đến tiêm filler nâng ngực
Một phụ nữ tử vong bất thường nghi liên quan đến tiêm filler nâng ngực

Bệnh viện Thống Nhất (TP.HCM) vừa tiếp nhận một nữ bệnh nhân (32 tuổi) tử vong bất thường. Đáng nói là trước đó một tuần, người này tiêm chất làm đầy (filler) ở ngực và nhập viện vì tình trạng khó thở.

Bác sĩ chuyên khoa 2 Hoàng Ngọc Ánh, Phó Trưởng Khoa Hồi sức tích cực chống độc, Bệnh viện Thống Nhất cho biết, trước đó, vào chiều 26/2, bệnh nhân nhập Khoa cấp cứu để khám do cảm thấy mệt, khó thở, sốt.

Qua khai thác bệnh sử từ người nhà, được biết cách đây một năm có tiêm filler làm đầy vùng ngực, sau một thời gian vùng ngực không còn như ý nên tuần trước có đi tiêm filler tiếp. Sau đó khoảng 3, 4 ngày thấy mệt, khó thở nên vào viện.

Qua chụp phim phổi, bác sĩ nhận thấy có tổn thương nên chẩn đoán viêm phổi cộng đồng, lúc này bệnh nhân khó thở vừa. Bệnh nhân được chuyển lên Khoa hô hấp và làm các xét nghiệm cần thiết, trong đó có xét nghiệm Covid-19, kết quả âm tính.

Đến sáng 27/2, bệnh nhân có diễn tiến suy hô hấp, ho ra máu lượng nhiều nên được đặt nội khí quản và chuyển xuống Khoa Hồi sức tích cực chống độc.

Tại đây, bệnh nhân rơi vào tình trạng thiếu máu nặng, rối loạn đông máu. Kết quả chụp CT không phát hiện bị tắc động mạch phổi hay não. Nhận thấy phổi bệnh nhân đầy máu, bác sĩ chẩn đoán bị hội chứng chảy máu phổi (hay còn gọi xuất huyết phế nang lan tỏa).

Mặc dù được các bác sĩ tích cực cứu chữa nhưng bệnh nhân đã không qua khỏi và tử vong vào ngày 28/2 với chẩn đoán sốc mất máu do chảy máu trong phổi.

Theo Bác sĩ Hoàng Ngọc Ánh, hội chứng xuất huyết phế nang lan tỏa có thể gặp trong nhiều bệnh lý như rối loạn miễn dịch, nhiễm trùng, nhiễm độc. Hiện, chưa kết luận được nguyên nhân tử vong của bệnh nhân là do liên quan đến chất làm đầy.

Tuy nhiên, BS Ánh lưu ý, thông thường đặt túi ngực để làm đầy ngực, còn nếu tiêm filler sẽ có thể gây ra nhiều biến chứng như gây tắc động mạch, tĩnh mạch lớn dẫn đến tử vong. Dung lượng lớn chất làm đầy có nguy cơ gây chèn ép, thiếu máu nuôi dưỡng vùng da./.

theo VOV

Đọc thêm về:

    Đọc tin tức mới báo tuổi trẻ tại Soha.Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email thoisu@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ
      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2021 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980
      Chính sách bảo mật

      Chat với tư vấn viên