Khi nào Việt Nam có thể công bố hết dịch Covid-19?

Huệ Linh |

Khi nào Việt Nam có thể công bố hết dịch Covid-19?
Khi nào Việt Nam có thể công bố hết dịch Covid-19?

Đến thời điểm hiện tại cả 16 trường hợp nhiễm Covid-19 tại Việt Nam đã điều trị phục hồi, hơn 20 ngày qua không ghi nhận thêm ca mới. Một trong những điều mà người dân quan tâm là khi nào Việt Nam có thể công bố hết dịch viêm đường hô hấp cấp do Covid-19?

Về điều kiện công bố hết dịch Covid-19, Khoản 1 Điều 40 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007 quy định, điều kiện để công bố hết dịch gồm: Không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới sau khoảng thời gian nhất định và đáp ứng các điều kiện khác đối với từng bệnh dịch theo quy định của Thủ tướng Chính phủ; Đã thực hiện các biện pháp chống dịch quy định tại Mục 3 Chương IV của Luật này”.

Theo quy định trên Việt Nam chỉ công bố hết dịch viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona gây ra khi thỏa mãn đồng thời 2 điều kiện:

- Không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới sau khoảng thời gian nhất định và đáp ứng các điều kiện khác theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

Trong khi đó, Thủ tướng Chính phủ vừa ban hành Quyết định 07/2020/QĐ-TTg sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định 02/2016/QĐ-TTg ngày 28/1/2016 của về việc quy định điều kiện công bố dịch, công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm.

Quyết định này bổ sung thời gian ủ bệnh trung bình và thời gian không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới đối với bệnh COVID-19 (trước đây gọi là bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona gây ra) tại Phục lục quy định thời gian ủ bệnh trung bình và thời gian không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh truyền nhiễm làm căn cứ để công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm ban hành kèm theo Quyết định 02/2016/QĐ-TTg.

Cụ thể, bệnh COVID-19 thuộc nhóm A, thời gian ủ bệnh trung bình 14 ngày, thời gian không phát hiện thêm trường hợp mắc bệnh mới là 28 ngày (được tính từ ngày trường hợp mắc bệnh gần nhất được cách ly tại cơ sở y tế).

- Đã thực hiện các biện pháp chống dịch theo quy định như: Thành lập Ban chỉ đạo chống dịch; Khai báo, báo cáo dịch; Tổ chức cấp cứu, khám bệnh, chữa bệnh; Tổ chức cách ly y tế; Vệ sinh, diệt trùng, tẩy uế trong vùng có dịch; Các biện pháp bảo vệ cá nhân; Các biện pháp chống dịch khác trong thời gian có dịch…

Về thẩm quyền công bố hết dịch Covid-19, theo Khoản 2 Điều 40 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007, Điều 5 Quyết định 02/2016/QĐ-TTg, Bộ trưởng Bộ Y tế quyết định xem xét đề nghị Thủ tướng Chính phủ công bố hết dịch bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A đối với trường hợp dịch mà Thủ tướng Chính phủ đã công bố dịch.

Do Thủ tướng Chính phủ công bố dịch Covid-19 nên Thủ tướng có thẩm quyền công bố hết dịch viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona gây ra.

Khi nào Việt Nam có thể công bố hết dịch Covid-19? - Ảnh 3.
download app

theo An ninh thủ đô

Đọc thêm về:

    Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email thoisu@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ

    TIN NỔI BẬT SOHA

      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2020 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980

      Chat với tư vấn viên