Cục CSGT: GPLX đã được tích hợp vào Căn cước công dân nhưng tài xế vẫn phải mang theo

Phương Anh |
Cục CSGT: GPLX đã được tích hợp vào Căn cước công dân nhưng tài xế vẫn phải mang theo
Cục CSGT: GPLX đã được tích hợp vào Căn cước công dân nhưng tài xế vẫn phải mang theo
Nhiều người thắc mắc có hay không phải mang GPLX ra đường khi đã có CCCD. Ảnh minh họa

Theo Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh, người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ vẫn phải mang theo giấy phép lái xe.

Trong Diễn đàn hỏi đáp trực tuyến về dự án Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ, do Bộ Công an tổ chức ngày 6/5, một bạn đọc gửi câu hỏi: "Hiện nay Giấy phép lái xe đã tích hợp vào Căn cước công dân, vậy người dân có cần trình Giấy phép lái xe nữa không hay chỉ cần trình Căn cước công dân?"

Trả lời câu hỏi trên, Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh, Phó Trưởng phòng, Phòng Hướng dẫn tuyên truyền và điều tra, giải quyết tai nạn giao thông, Cục CSGT, Bộ Công an cho biết việc tích hợp Giấy phép lái xe (GPLX) vào Căn cước công dân (CCCD) nhằm khai thác có hiệu quả cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước trong việc liên kết các dữ liệu chuyên ngành khác với dữ liệu quốc gia về dân cư. 

Có cần mang Giấy phép lái xe ra đường khi giấy này đã tích hợp vào Căn cước công dân? - Ảnh 1.

Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh trả lời bạn đọc tại Diễn đàn.

"Việc tích hợp sẽ giảm được một số thủ tục hành chính, giảm các bước trung gian gây phiền hà như: thủ tục liên quan đến cấp mới, cấp đổi, cấp lại GPLX, cơ quan có thẩm quyền có thể làm các thủ tục liên quan đến GPLX tại bất cứ nơi nào (thường trú, tạm trú) mà không cần làm các thủ tục xác nhận như trước đây... Khi xử lý các vụ việc hành chính của công dân, như xử phạt, thông báo vi phạm cũng sẽ rất thuận lợi", Thượng tá Minh cho biết.

Theo khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ (Việt Nam là thành viên ký kết), người điều khiển phương tiện cơ giới phải có GPLX. Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu GPLX quốc tế phù hợp với quy định Công ước.

Đồng thời, khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định, người lái xe khi điều khiển phương tiện cơ giới phải mang theo GPLX.

"Những vấn đề quy định về GPLX, dự thảo Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ phải nội luật hóa những nội dung mà Công ước Viên về giao thông đường bộ quy định và kế thừa Luật Giao thông đường bộ 2008. 

Vì vậy, người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ buộc phải mang theo GPLX", Thượng tá Tạ Thị Hồng Minh trả lời.

https://soha.vn/cuc-csgt-gplx-da-duoc-tich-hop-vao-can-cuoc-cong-dan-nhung-tai-xe-van-phai-mang-theo-20220507122753147.htm

Đọc tin nhanh mới nhất, xem tin xã hội nhanh nhất tại Soha.Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email thoisuxahoi@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên