Xôn xao thông tin cô gái Hà Nội được "chuyển nhầm" 550 triệu vào tài khoản

Thuỳ Dung |

Tuy nhiên trong lúc cô gái đang tìm cách liên lạc để tìm ra người chuyển nhầm thì ngân hàng đã phát hiện ra sai sót và rút lại số tiền trên.

Chiều ngày hôm qua (7/4), một cô gái Hà Nội đã đăng tải status kể về việc có người chuyển nhầm số tiền 550 triệu đồng vào tài khoản của cô lên trang cá nhân. Cụ thể, cô gái có tên Facebook L.C đã chia sẻ như sau:

"Thấy điện thoại ting ting:

- Ôi mẹ ơi tự nhiên có ai chuyển cho con 550 nghìn này hoho

Mẹ: Đâu đưa mẹ xem?... 550 triệu mà...

- Điêu con làm gì có nhiều tiền thế?

Xem lại... Ơ thật luôn."

Cùng với đó cô gái cũng đăng tải ảnh chụp màn hình chứng minh đã có 550 triệu chuyển vào tài khoản của mình.

Toàn bộ đoạn status được cô gái chia sẻ.

Giọng điệu có phần hài hước trong status trên khiến nhiều người bán tín bán nghi về chuyện cô gái này được chuyển nhầm 550 triệu.

Liên lạc với L.C, cô bạn cho biết: "Chuyện ngân hàng chuyển nhầm tiền cho mình là có thật, tuy nhiên trong lúc mình đang tìm cách liên lạc với ngân hàng để trả lại cho người chuyển nhầm thì nhận được thao tác rút lại số tiền trên".

Trên thực tế cũng đã có khá nhiều người gặp phải sự cố này. Với hàng triệu tài khoản hoạt động toàn ngân hàng, việc chuyển nhầm tiền dù hi hữu nhưng là khó tránh khỏi.

Những sự cố như trên xảy ra là bởi tác nghiệp khó tránh được rủi ro, nhầm lẫn. Nếu như bạn gặp phải trường hợp này, hãy liên lạc với phía ngân hàng để thông báo nhầm lẫn và tiến hành thao tác chuyển khoản theo quy đinh.

Luật Dân sự năm 2005 quy định người nhận cũng không được phép sở hữu, sử dụng số tiền chuyển nhầm vào tài khoản.

Khoản 1 Điều 599 quy định phải hoàn trả cho người chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp. Trường hợp không tìm được chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp tài sản đó thì phải giao cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trong trường hợp cố ý không trả thì theo điều 141, Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009: “Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ mười triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hóa bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm”.

 

theo kênh 14/ Trí thức trẻ

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email cudanmang@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên