Vượt đèn đỏ bị tước giấy phép lái xe 30 ngày, phạt 400 nghìn đồng

HD |

(Soha.vn) - Tôi bất cẩn vượt đèn đỏ và ngoài bị xử phạt 400.000 đồng, tôi còn bị tước giấy phép lái xe 30 ngày, vậy có đúng không?

Bạn đọc Nguyễn Thị Thanh Huệ ở địa chỉ mail: thanhhue2...@gmail.com có phản ánh: vừa qua, trong lúc điều khiển xe máy, tôi có bất cẩn vượt đèn đỏ và bị cảnh sát giao thông dừng xe, xử lý.

Tại biên bản được lập, ngoài bị xử phạt 400.000 đồng, tôi còn bị tước giấy phép lái xe 30 ngày.

Vậy tôi muốn hỏi, việc tước giấy phép lái xe như vậy có đúng không và thời gian giữ giấy phép lái xe được tính như thế nào? Bao giờ tôi có thể lấy được giấy phép?

Ảnh minh hoạ.
Ảnh minh hoạ.

Trả lời:

Liên quan đến vấn đề bạn hỏi chúng tôi trả lời như sau:

Theo như phản ánh của bạn, trong lúc điều khiển phương tiện tham gia giao thông bạn đã vi phạm vào lỗi vượt đèn đỏ.

Căn cứ vào điểm c khoản 4, điểm b khoản 9 Điều 9 Nghị định số 71 của Chính phủ ngày 19-9- 2012 (sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010 của Chính phủ ngày 2-4-2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ), hành vi vi phạm không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông thì bị phạt tiền từ 200.000 đến 400.000 đồng.

Đối với trường hợp vi phạm lỗi này tại khu vực nội thành các thành phố trực thuộc trung ương được quy định tại điều 44. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm một số hành vi áp dụng riêng trong khu vực nội thành của các thành phố trực thuộc Trung ương

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe vi phạm một trong các hành vi quy định tại: Điểm c, Điểm g, Điểm i, Điểm k, Điểm l Khoản 4 Điều 9 Nghị định này.

Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là tạm giữ bằng lái xe 30 ngày.

Như vậy, việc bạn bị cảnh sát giao thông xử phạt mức 400.000 đồng và tước bằng lái xe 30 ngày là hoàn toàn chính xác. Bạn cần nghiêm chỉnh chấp hành.

Về thời gian giữ bằng lái xe của bạn được tính từ khi lập biên bản vi phạm (trong biên bản đó sẽ phải ghi rõ là giữ giấy phép lái xe). Sau khi nộp phạt, bạn căn cứ vào thời gian đó để đến cơ quan công an nơi ra quyết định xử phạt để lấy lại giấy phép lái xe.

Bạn đọc có thể gửi các tình huống thắc mắc về tòa soạn theo email: banthoisu@soha.vn hoặc đóng góp ý kiến ở phần Comment cuối bài.

 

Đọc thêm về:

    Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email thoisu@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ

    TIN NỔI BẬT SOHA

      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2021 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980

      Chat với tư vấn viên