Người dân có được giữ lại hộ chiếu hết hạn không?

VÕ HÀ ghi |

Hộ chiếu của tôi sắp hết hạn sử dụng và tôi đang định làm thủ tục để được cấp hộ chiếu mới.

Tôi muốn hỏi khi làm thủ tục cấp hộ chiếu mới thì tôi có phải nộp lại hộ chiếu đã hết hạn không? Tôi rất muốn giữ lại hộ chiếu hết hạn để làm kỷ niệm vì trên hộ chiếu có xác nhận nhập cảnh của nhiều quốc gia tôi đã đi qua.

Thanh Mai (thanhmai…@gmail.com)

Luật sư LÊ VĂN HOAN, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời:

Theo Thông tư số 27/2007 của Bộ Công an quy định việc cấp lại hộ chiếu, trong đó có trường hợp “hộ chiếu hết thời hạn” (tiết b điểm 1 Mục I). Tuy nhiên, nội dung này đã được sửa đổi bởi Thông tư 07/2013.

Theo đó, quy định việc cấp lại hộ chiếu chỉ liệt kê các trường hợp: Hộ chiếu bị mất, bị hư hỏng, còn thời hạn cần cấp lại, tách trẻ em trong hộ chiếu của mẹ hoặc cha mà không có trường hợp cấp lại do “hộ chiếu hết thời hạn”.

Như vậy, đối với hộ chiếu đã hết hạn thì không còn giá trị nên trong trường hợp này nếu có nhu cầu thì người dân phải làm thủ tục như cấp mới theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 1 Thông tư 07/2013.

Theo đó, cơ quan chức năng không yêu cầu người dân nộp lại hộ chiếu đã hết hạn. Vì thế, người dân có quyền giữ lại hộ chiếu này theo nhu cầu cá nhân.

theo Pháp luật TP.HCM

Đọc thêm về:

    Đọc báo mới nhất, xem tin pháp luật nhanh nhất tại Soha.Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email phapluat@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ

    TIN NỔI BẬT SOHA

      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2021 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980

      Chat với tư vấn viên