Luật sư nói về trường hợp nổ súng đe dọa người phụ nữ của giám đốc công ty bảo vệ

Minh Toàn |

Cơ quan công an xác định khẩu súng ông Phương bắn chỉ thiên đe dọa người phụ nữ là công cụ hỗ trợ, bắn đạn hơi cay chứ không phải súng quân dụng.

Liên quan đến vụ việc "Giám đốc công ty bảo vệ nổ súng khi cãi nhau với người phụ nữ" mà chúng tôi đã thông tin, hiện cơ quan công an đã tiến hành mời ông Bùi Đức Phương (ngụ xã Phú Hòa, H.Củ Chi) là Giám đốc Công ty TNHH dịch vụ bảo vệ an ninh Việt Nhật, trụ sở trên đường Cống Lở, P.15, Q.Tân Bình, TP. HCM và những người có liên quan lấy lời khai.

Công an cũng đã xác định khẩu súng ông Phương bắn chỉ thiên đe dọa người phụ nữ là công cụ hỗ trợ, bắn đạn hơi cay chứ không phải súng quân dụng.

Công ty Việt Nhật hoạt động trong lĩnh vực bảo vệ nên được cấp phép sử dụng công cụ hỗ trợ, có số seri và có giấy đăng ký sử dụng súng công cụ hỗ trợ đầy đủ.

Về nguyên tắc, việc sử dụng súng cho dù là công cụ hỗ trợ phải tuân thủ theo quy định của pháp luật. Với trường hợp ông Phương sử dụng sai quy định và tùy theo mức độ cơ quan chức năng sẽ có quyết định xử lý.

Trao đổi với PV, Luật Sư Nguyễn Đức Chánh (Đoàn Luật Sư TP. HCM) cho biết: "Nếu xác định súng mà ông Phương sử dụng là súng bắn hơi cay thì theo điểm a khoản 9 Điều 3 Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ, đây là công cụ hỗ trợ.

Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 19 Nghị định 25/2012 của Chính phủ về đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ thì trong đó có "doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ".

Nên trong trường hợp này nếu súng này đã có giấy phép sử dụng công cụ hỗ trợ cho công ty bảo vệ, thì qua đoạn clip cho thấy hành vi sử dụng công cụ hỗ trợ của ông Phương không thuộc các trường hợp được quy định tại Điều 33 Pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ; khoản 3 Điều 24 Nghị định 25/2012/NĐ-CP và khoản 3, 4 Thông tư 30/2012 của Bộ Công an.

Tuy nhiên, hành vi của ông Phương chưa gây ra hậu quả nên có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi "Sử dụng các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ trái quy định nhưng chưa gây hậu quả" theo điểm d khoản 3 Điều 10 Nghị định 167/2013 Chính phủ, với mức phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng.

Hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật hoặc tước quyền sử dụng công cụ hỗ trợ trong thời hạn từ 09 tháng đến 12 tháng."

Sự việc được cho là xuất phát từ việc anh Bùi Hữu Phúc (18 tuổi, là con trai bà Thúy) từng làm nhân viên bảo vệ công ty dịch vụ bảo vệ An ninh Việt Nhật. Anh Phúc đã nghỉ việc từ cách đây khoảng 2 tháng.

Trong quá trình làm việc thì phía công ty của ông Phương còn nợ lương của anh Phúc gần 5 triệu đồng. Nhiều lần anh Phúc tìm cách gặp gỡ để yêu cầu phía công ty trên thanh toán cho anh nhưng không được.

Và chiều 5/12, anh Phúc cùng bà Thúy đến trụ sở công ty TNHH dịch vụ bảo vệ An ninh Việt Nhật để đòi nợ. Khi tới công ty, cả 2 đề nghị gặp lãnh đạo của công ty yêu cầu chi trả tiền nợ lương cho con trai bà nhưng bị đuổi ra ngoài.

Trong lúc ra ngoài giữa bà Thúy và ông Phương – giám đốc công ty xảy ra cự cãi lớn tiếng rồi được 1 người dân ghi lại sự việc như trong clip.

Clip ghi nhận sự việc vị giám đốc nổ súng bắn chỉ thiên hù dọa người phụ nữ.

Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email phapluat@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
    Công ty Cổ phần VCCorp

    © Copyright 2010 - 2022 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép thiết lập trang thông tin điện tử tổng hợp trên mạng số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân
    Điện thoại: 024 7309 5555

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980
    Chính sách bảo mật

    Chat với tư vấn viên