Bảo vệ VFF bị bắt quả tang vì "phe vé" trận bán kết AFF Cup: Xử lý thế nào?

C.N |

Bảo vệ VFF bị bắt quả tang vì "phe vé" trận bán kết AFF Cup: Xử lý thế nào?
Bảo vệ VFF bị bắt quả tang vì "phe vé" trận bán kết AFF Cup: Xử lý thế nào?
Hàng loạt phe vé tại cơ quan công an. Ảnh: VT

Trước thềm trận bán kết lượt về AFF Cup 2018 giữa đội tuyển Việt Nam và Philippines ở sân vận động Mỹ Đình tối nay (6.12), cơ quan chức năng đã bắt quả tang hàng loạt phe vé, trong đó có một người là bảo vệ một cơ sở thuộc Liên đoàn bóng đá Việt Nam (VFF).

Sáng 6.12, Công an quận Nam Từ Liêm cho biết, tổ cảnh sát hình sự quận vừa bắt quả tang hàng loạt “phe vé”, thu giữ hàng trăm vé xem trận bán kết lượt về AFF Cup 2018 giữa đội tuyển Việt Nam và Philippines.

Các "phe vé" này hoạt động trước khu vực quảng trường sân vận động quốc gia Mỹ Đình, gây mất an ninh trật tự.

Đáng chú ý, trong số các phe vé bị cảnh sát hình sự bắt quả tang có một đối tượng được cho là bảo vệ của Trung tâm đào tạo bóng đá trẻ Việt Nam – thuộc Liên đoàn bóng đá Việt Nam.

Bảo vệ VFF bị bắt quả tang vì phe vé trận bán kết AFF Cup: Xử lý thế nào? - Ảnh 1.

Thông tin này từng xuất hiện trên mạng xã hội. Ảnh chụp màn hình.

Bảo vệ bị tạm giữ là Trịnh Ngọc Tr. Theo tiêu chuẩn, ông Tr được mua ba cặp vé và được một đôi giấy mời. Do thấy chênh lệch lớn, ông Tr đã bán lại kiếm lời.

Ông Tr bị bắt quả tang khi đang chào mời người hâm mộ mua 4 cặp vé mời khán đài A với giá 4,5 triệu đồng/cặp.

Chỉ có thể xử phạt hành chính

Từ khi đội tuyển Việt Nam đá vòng bảng giải bóng đá AFF Suzuki cup 2018, cơn sốt vé lên cao. Đến vòng bán kết, giá vé được đẩy lên nữa.

Người hâm mộ muốn có tấm vé vào xem trận đấu lượt về bán kết với Philippines trên sân Mỹ Đình phải bỏ ra số tiền gấp nhiều lần giá trị thực.

Luật sư Bùi Đình Ứng (Đoàn Luật sư TP Hà Nội) cho biết, pháp luật hiện hành không có chế tài xử phạt đối với hành vi “phe vé”. Việc mua bán với giá bao nhiêu do các bên thỏa thuận, thuận mua vừa bán.

Tuy nhiên, nếu người bán vé gây mất trật tự công cộng, gây cản trở giao thông thì bị xử phạt.

Cụ thể, Điều 5 Nghị định 167/2013 của Chính phủ quy định, phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 100.000 - 300.000 đồng đối với hành vi gây mất trật tự ở nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao; phạt tiền 500.000 - 1 triệu đồng đối với hành vi tụ tập nhiều người ở nơi công cộng gây mất trật tự công cộng.

Ngoài ra, người có các hành vi như: Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng; tập trung đông người trái pháp luật tại nơi công cộng hoặc các địa điểm, khu vực cấm thì bị phạt tiền 2 - 3 triệu đồng; hoặc bị truy cứu hình sự tội Gây rối trật tự công cộng theo Điều 318 Bộ luật Hình sự 2015.

Hành vi cản trở giao thông đường bộ là nếu người bán dừng xe, đỗ xe (môtô, xe máy) ở lòng đường đô thị để bán vé mà gây cản trở giao thông sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng, theo Điều 6 Nghị định số 46/2016.

theo Lao Động

Đọc thêm về:

    Đọc tin tức mới nhất, xem tin tức pháp luật nhanh nhất tại Soha.Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email phapluat@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ

    TIN NỔI BẬT SOHA

      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2019 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980