Hotline: 0943 113 999 Tìm kiếm đăng nhập
DowJones 15,334.59 -66.79 0.44
Crude Oil 103.36 +0.23 0.22
Gold 1,325.50 +9.20 0.69

Lắp gương chiếu hậu thời trang có bị xử phạt hay không?

Hoàng Đan - theo Trí Thức Trẻ | 17/05/2013 19:00

(Soha.vn) - Việc sử dụng gương chiếu hậu thời trang cho phương tiện xe máy có bị xử phạt hay không?

Bạn đọc Trung Hiếu ở địa chỉ mail: trunghieu8xxx@gmail.com có hỏi, chiếc xe máy của tôi hiện lắp một chiếc gương nhỏ hình chữ nhật ở bên trái xe (gương thời trang) thay cho chiếc gương đi kèm xe. Nếu chẳng may, tôi bị lực lượng cảnh sát yêu cầu dừng xe, kiểm tra thì việc sử dụng loại gương này có bị xử phạt hay không? Và nếu có bị thì mức phạt là bao nhiêu, theo quy định nào?

Trả lời:

Theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới thì xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải có đủ gương chiếu hậu và các trang bị, thiết bị khác bảo đảm tầm nhìn cho người điều khiển.

Ảnh minh hoạ.
Ảnh minh hoạ.

Còn tại điểm a Khoản 1 Điều 20 quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông của Nghị định số 34/2010/ NĐ-CP ngày 02/04/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định (trích) cũng nêu rõ:

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm: 

Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng.

Như vậy, theo Nghị định số 34/2010/ NĐ-CP ngày 02/04/2010 của Chính phủ sẽ xử phạt với các phương tiện nêu trên khi bên trái không có gương hoặc có nhưng không có tác dụng. 

Do đó, nếu gương chiếu hậu hình chữ nhật (gương thời trang) được lắp trên xe của bạn không có tác dụng trong việc đảm bảo tầm quan sát ở phía sau thì sẽ bị xử phạt với mức như trên. Ngược lại bạn vẫn được sử dụng bình thường.

Bạn đọc có thể gửi các tình huống thắc mắc về tòa soạn theo email: cudanmang@soha.vn hoặc đóng góp ý kiến ở phần Comment cuối bài.

 

Bài viết và góp ý xin gửi về cudanmang@soha.vn hoặc 0943 113 999. Trân trọng!

Sự Kiện

Cuộc phỏng vấn "dị" nhất thế giới

0943.113.999