Chế độ BHYT đối với con của thương binh nặng

Chinhphu.vn |

Chế độ BHYT đối với con của thương binh nặng
Chế độ BHYT đối với con của thương binh nặng

Bố của ông Chu Đức Công (Hà Nam) là thương binh nặng (82%). Ông Công 23 tuổi vẫn được cấp thẻ BHYT vì còn đi học đại học. Ông Công hỏi, sau khi tốt nghiệp, vài năm sau đi học tiếp thì ông có được cấp thẻ BHYT nữa không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm 2, Khoản 7, Điều 1 của Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT: “Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này”.

Trường hợp của ông, vì nội dung câu hỏi chưa rõ sau khi tốt nghiệp vài năm ông có thể đi làm hoặc tham gia BHYT theo đối tượng khác hoặc chỉ đi học.

Vì vậy, tùy thuộc từng trường hợp cụ thể mà ông sẽ thuộc diện được Nhà nước cấp thẻ BHYT hoặc có trách nhiệm đóng BHYT.

theo Baochinhphu.vn

Đọc thêm về:

    Đọc tin tức mới nhất, xem tin nóng trong ngày nhanh nhất tại Soha.Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email thoisu@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

    Soha
    Trí Thức Trẻ

    TIN NỔI BẬT SOHA

      Công ty Cổ phần VCCorp

      © Copyright 2010 - 2019 – Công ty Cổ phần VCCorp

      Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
      Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
      Email: btv@soha.vn
      Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
      Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

      Liên hệ quảng cáo:
      Hotline: 0942.86.11.33
      Email: giaitrixahoi@admicro.vn
      Hỗ trợ & CSKH:
      Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
      số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
      Tel: (84 24) 7307 7979
      Fax: (84 24) 7307 7980