Quyền lợi BHXH của chồng khi vợ sinh con

V.HÒA - N.DƯƠNG GHI |

Quyền lợi BHXH của chồng khi vợ sinh con
Quyền lợi BHXH của chồng khi vợ sinh con

Bạn N.V.T có địa chỉ email tuandieuhoxx@xxx trình bày: Tôi tham gia BHXH bắt buộc. Vợ tôi ở nhà nội trợ không tham ra BHXH. Vợ tôi sinh đôi được 4 tháng. Xin hỏi tôi có được nghỉ trông con hay chế độ trợ cấp gì không?

Luật sư Đặng Thị Tâm - Văn phòng luật sư Quốc Thái, Đoàn luật sư TP. Hà Nội - trả lời: Tại thời điểm vợ bạn sinh con mà bạn đang tham gia BHXH bắt buộc thì bạn cũng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. 

Về thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo khoản 2, điều 34 Luật BHXH 2014 thì lao động nam đang đóng BHXH khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc; b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi; c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc. 

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con. Do vợ bạn sinh con đã 4 tháng, nên có thể thời gian nghỉ việc chăm con của bạn sẽ không được tính nữa.

Mặt khác, nếu chỉ có bạn tham gia BHXH và tham gia đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi vợ sinh thì bạn được trợ cấp một lần khi vợ sinh con bằng 2 tháng lương cơ sở tại tháng sinh cho mỗi con theo quy định tại Điều 38, Luật BHXH và Điều 9, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

Bạn đọc có số điện thoại 0983200xxx gọi đến Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi đi bộ đội từ năm 1983, thời gian là 5 năm. Sau đó, chuyển ngành đi làm và đóng BHXH bình thường. Thời gian 5 năm đó có được tính là thời gian đóng BHXH không?

Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Khoản 6, Điều 123 Luật BHXH 2014 quy định: Người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 1.1.1995 nếu đủ điều kiện hưởng nhưng chưa được giải quyết trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng BHXH.

Việc tính thời gian công tác trước ngày 1.1.1995 để hưởng BHXH được thực hiện theo các văn bản quy định trước đây về tính thời gian công tác trước ngày 1.1.1995 để hưởng BHXH của cán bộ, công chức, viên chức, công nhân, quân nhân và công an nhân dân. Nếu bạn chưa hưởng trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đóng BHXH.

theo Lao Động

Đọc tin tức mới nhất, xem an ninh hình sự nhanh nhất tại Soha News.Bạn đọc có thể báo tin, gửi bài viết, clip, ảnh về email phapluat@ttvn.vn để nhận nhuận bút cao trong vòng 24h. Đường dây nóng: 0943 113 999

Soha
Trí Thức Trẻ
Cùng chuyên mục
Vụ kỹ sư cướp ngân hàng: Nhân viên "tích cực" gom tiền bỏ vào túi cho kẻ cướp
Vụ kỹ sư cướp ngân hàng: Nhân viên "tích cực" gom tiền bỏ vào túi cho kẻ cướp

Vụ kỹ sư cướp ngân hàng: Nhân viên "tích cực" gom tiền bỏ vào túi cho kẻ cướp

Trong vụ án cướp ngân hàng, HĐXX xác định nhân viên đã rất "tích cực" khi lấy tiền từ trong két sắt bỏ vào túi cho bị cáo.

“Ác mẫu” ép 2 con thắt cổ, nhảy xuống ao vì mất 7000 đồng thường xuyên hành hạ con ruột
“Ác mẫu” ép 2 con thắt cổ, nhảy xuống ao vì mất 7000 đồng thường xuyên hành hạ con ruột

“Ác mẫu” ép 2 con thắt cổ, nhảy xuống ao vì mất 7000 đồng thường xuyên hành hạ con ruột

Lãnh đạo Công an huyện Bảo Thắng cho biết, ở địa phương, L. thường xuyên có những hành vi đánh đập con khi không vừa ý, thậm chí người phụ nữ này còn đánh cả chồng.

    vccorp.vn

    © Copyright 2010 - 2017 – Công ty Cổ phần VCCorp

    Tầng 17,19,20,21 Toà nhà Center Building - Hapulico Complex,
    Số 1 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, Hà Nội.
    Email: btv@soha.vn
    Giấy phép số 2411/GP-TTĐT do Sở Thông tin và Truyền thông Hà Nội cấp ngày 31 tháng 07 năm 2015.
    Chịu trách nhiệm nội dung: Ông Nguyễn Thế Tân

    Liên hệ quảng cáo:
    Hotline: 0942.86.11.33
    Email: giaitrixahoi@admicro.vn
    Hỗ trợ & CSKH:
    Tầng 20, tòa nhà Center Building, Hapulico Complex,
    số 1 Nguyễn Huy Tưởng, phường Thanh Xuân Trung, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
    Tel: (84 24) 7307 7979
    Fax: (84 24) 7307 7980